Sơn Hải Kinh

Thảo luận trong 'Cà phê tám chuyện' bắt đầu bởi Junie, 29 Tháng mười 2013.

1. Junie Mọt sách siêu nhân

Số bài viết:
    798
    Bạn nào am hiểu hoặc biết trang Web hoặc sách nào nói về Sơn Hải Kinh thì chia sẻ với mình nha
    Tại đọc trong Tam sinh và Từng thề ước thấy có nhắc tới nên rất tò mò
    Theo như một số thông tin mình biết thì hình như Sơn Hải Kinh giống như Âu Cơ-Lạc Long Quân nước mình phải không nhỉ, nói về thời kì khai hoang ????
    Các phim như
    Nàng Tinh Vệ Lấp Biển
    Hằng Nga
    Tây Du Ký có phải trong SHK không ????????
    Mong được góp ý ^ ^
  2. Lailai Mọt sách

Số bài viết:
    71
    Sơn Hải Kình là sách tập hợp các truyện thần quái Trung Quốc thời cổ đại hồng hoang . Được bắt đầu viết từ trước thời liệt quốc và chính thức được tổng hợp thành sách vào thời Tiền Tần ( thuộc Nam - Bắc triều ) được chia làm 18 quyển, trong đó Sơn Kinh có 5 quyển, Hải Kinh có 8 quyển, Đại hoang kinh có 4 quyển, Hải nội kinh 1 quyển . Bao gồm các lĩnh vực Quốc gia, Địa lý , Nhân vật, Động vật , Tài mguyên khoáng sản, Nghề nghiệp ( chú ý : đều là thần thoại truyền ký nhé, nhưng có giá trị tham khảo khá cao ). Hiện nay đã thất lạc khá nhiều và các học giả Trung Quốc vẫn đang cố gắng tập hợp những gì còn lại để in thành sách .Ở Vn vẫn chưa có quyển Sơn hải Kinh nào , nhưng bạn có thể tìm những bản dịch ngắn trên mạng.
    Các truyền thuyết bạn nhắc đến đều có trong SHK ( trừ TDK ,vì Tam tạng tây du vào đời Đường), nhưng không phải từ SHK ra mà do SHK chép lại từ Truyền thuyết dân gian .
    PS : Nếu bạn quan tâm đến đề tài thần thoại này thì có thể tham khảo cuốn Thần thoại Trung Quốc của t/g Đinh Gia Khánh nhé , cũng lấy phần lớn từ SHK ra đấy hoặc xem bộ Tru Tiên cũng đc :D
    #2 Chỉnh sửa lần cuối bởi Lailai, 29 Tháng mười 2013
  3. Junie Mọt sách siêu nhân

Số bài viết:
    798
    Ôi,cám ơn bạn nhiều nha,vậy là giờ phải đi tìm Tru Tiên nghiền ngẫm quá,vì nghe nói bộ này hay lắm.Nhưng
  4. Junie Mọt sách siêu nhân

Số bài viết:
    798
    Tiki hết bộ Tru Tiên từ lâu rồi phải không ta??/
    Bộ chị Đào Bạch Liên dịch là Tru Tiên phải không nhỉ? Hay chỉ Côn Luân thôi ????????
  5. Junie Mọt sách siêu nhân

Số bài viết:
    798
    Bạn nào đọc qua CÔN LUÂN VÀ TRU TIÊN cho mình ý kiến
    Vì nghe nói hai bộ sách này từng kinh động giang hồ như Kim Dung và Cổ Long năm xưa
    Tính tẩu mà thấy tiki hết hàng,mà một bộ thì lại bán liền,không bán từng tập nên khó mua,hix
  6. Lailai Mọt sách

Số bài viết:
    71
    Côn Lôn là kiếm hiệp do Phượng Ca viết , Tru tiên là tiên hiệp do Tiêu Đỉnh viết (Cả 2 tác giả đều thuộc Thần Châu tân ngũ hiệp ) . Hai bộ này do chị Alex dịch và không có chỗ nào bán lẻ cả :D
    Nói thêm là :
    Để giảm giá bộ Côn Lôn , giúp Côn Lôn có thể đến tay bạn đọc Vn dễ dàng hơn chị Alex đã không lấy thù lao dịch bộ này ( nghe nói trên 100tr). Và theo quan điểm cá nhân của mình thì bộ này chưa thể so đc với Kim Cổ.
    Còn Tru Tiên thì chị chỉ dịch đến tập 6 , qua tập 7 chị ấy quá shock trước diễn biến câu chuyện nên đã không thèm dịch nữa .. cho nên văn phong tập 7 khác hoàn toàn 6 tập trước.:D Và đến giờ Tru Tiên vẫn đc coi là đệ nhất kỳ thư của văn học mạng TQ
  7. Junie Mọt sách siêu nhân

Số bài viết:
    798
    Bạn kiến thức uyên bác thật.bái phục,bái phục
    Cái vụ chị Alex không lấy tiền mình từng đọc qua
    Tuy mỗi bộ giảm được một số tiền rất nhỏ
    Nhưng đó là lòng yêu văn học và muốn đọc giả được đến với sách hay của chị
    Mình cũng thường xuyên theo dõi bolg của chị ấy
  8. Linh cừu Mọt sách chăm chỉ

Số bài viết:
    173
    Trời bạn ơi, bạn giỏi thật đó :o Kiến thức của bạn còn uyên thâm hơn google đó :D
  9. Lailai Mọt sách

Số bài viết:
    71
    Ặc , uyên thâm thì không dám , mình chỉ hỏi người khác và nói lại thôi =)) .
    Hồi mình đọc Tru tiên cũng rất hứng thú với SHK , nhưng cả tìm được nguồn nào đầy đủ cả :-((
  10. Junie Mọt sách siêu nhân

Số bài viết:
    798
    Tru tiên hay không bạn,bạn thân mình thấy con gái đọc truyện kiếm hiệp căn bản rất có khí chất.
    Con trai đọc ngôn tình chắc hẳn sẽ rất hiểu nỗi lòng nữ nhi
    Riêng tiên kiếm thì đọc xong rất...............................bay bổng
  11. Lailai Mọt sách

Số bài viết:
    71
    Một trong những phần hút khách của Tru tiên chính là nhờ chuyện tình của nhân vật chính đấy bạn . Từng có 1 fan nữ ở Trung Quốc tuyên bố " Đời này sống vì Tru Tiên " . Nhắc đến mình lại thắc mắc giờ này cô nàng có còn vì Tru tiên hay là vì anh nào rồi ý :D
  12. Junie Mọt sách siêu nhân

Số bài viết:
    798
    Hài nhỉ ...........................Mà bạn giỏi tiếng Hoa không???Mình là người Gốc Hoa
  13. Lailai Mọt sách

Số bài viết:
    71
    Thực ra mình cũng biết 1 ít như nhất , nhị , tam , thập ... còn lại mù tịt
    À mà chả hiểu sao dù không biết chữ hoa nào , nhưng cứ nhìn tên nhân vậy Tam Quốc Diễn Nghĩa là nhận ra ngay tên của người nào , chắc nhờ RTK , TLTK =))
  14. Đông Phương Giang Mọt sách mới

Số bài viết:
    0
    Trên trang: https://www.blogger.com/home có bản dịch Sơn Hải Kinh đóa bạn. Lên xem sao, nếu bạn thấy được thì giới thiệu đến các trang khác. Văn đàn hình như nhiều người quan tâm đến tác phẩm này lắm!!!